TÔI LÀ NGƯỜI VỢ CÓ QUYỀN ĐƠN PHƯƠNG XIN LY HÔN CHỒNG HAY KHÔNG ?

Kính chào Luật sư. Tôi xin trình bày nội dung xin tư vấn như sau: Tôi là 1 người phụ nữ, đã kết hôn được 10 năm, hiện có 02 con nhỏ (6 tuổi và 2 tuổi). Hiện gia đình tôi sống chung với nhà chồng (bố mẹ chồng, em chồng, chị chồng…), vợ chồng chúng tôi đã phát sinh rất nhiều mâu thuẩn từ nhiều năm nay, đó là việc chồng tôi không có trách nhiệm với vợ và con, thường xuyên đánh chưởi và xúc phạm tôi. Cụ thể là từ khi kết hôn và có 2 con đến nay, chồng tôi không phụ cấp tiền để nuôi con, mọi chi phí ăn uống, học hành, bệnh tật của con đều do 1 tay tôi chi trả mặc dù chồng tôi có thu nhập, có Công ty riêng, tôi đã nhiều lần nói chuyện để chồng thay đổi nhưng anh không chịu. Chồng tôi lại thường xuyên nghe gia đình chồng chưởi mắng, đánh đập tôi khiến cho cuộc sống của tôi và con rất khó khăn, khổ sợ. Một lý do nửa là hiện nay, tôi và các con ở chung với nhà chồng, bố mẹ anh chị em chồng lại thường xuyên tổ chức đánh bài, mua đề đóm tại nhà, thường xuyên nói bậy, chưởi tục trước mặt các con tôi. Tôi đã nhiều lần nhờ Tổ dân phố và hàng xóm can thiệp mà không được, cuộc sống của tôi và 2 con hiện đang căng thẳng. Vậy Luật sư cho tôi hỏi: – Tôi đi làm, có thu nhập lương khoảng 14tr/th; bố mẹ và gia đình sẵn sàng cưu mang và phụ cùng tôi nuôi các con; – Với các mâu thuẩn và hoàn cảnh như trên tôi có thể xin đơn phương ly hôn và nuôi 2 con được hay không. Tôi chân thành cảm ơn Luật sư

Ngày đăng: 25-06-2016

487 lượt xem

Trả lời:
Chào bạn.
Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
1. Về quyền yêu cầu ly hôn:
Theo Điều 51 Luật Hôn Nhân và Gia đình năm 2014 quy định như sau:
1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.
3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.
Như vậy, Luật quy định rõ những người được yêu cầu ly hôn và trường hợp không được yêu cầu ly hôn như trên. Trường hợp hai vợ chồng bạn cùng yêu cầu ly hôn nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn. Trường hợp vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
 2. Về vấn đề con cái:
Điều 81 về quyền trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn quy định:
2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.
Như vậy, khi ly hôn thì 2 vợ chồng sẽ thỏa thuận về việc ai sẽ là người trực tiếp nuôi con, nếu con từ 07 tuổi trở lên sẽ xem xét nguyện vọng của con và con dưới 36 tháng tuổi sẽ giao cho mẹ trực tiếp nuôi trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.
Trường hợp cụ thể của bạn là con được 06 tuổi và 2 tuổi thì con 02 tuổi Tòa sẽ giao trực tiếp cho bạn nuôi. Còn bé 06 tuổi nếu hai vợ chồng bạn không thể thỏa thuận được ai sẽ là người trực tiếp nuôi bé thì Tòa án sẽ xem xét căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của con (Như việc ăn uống, giáo dục, y tế, môi trường sống…), theo bạn trình bày thì bạn có thu nhập, lại được gia đình bên ngoại hỗ trợ về việc chăm sóc con cái; chồng bạn vô trách nhiệm trong việc nuôi dưỡng con cái từ trước tới nay, nhà chồng lại thường xuyên đánh bài bạc, số đề, chưởi thề. Bạn nên cung cấp cho Tòa án các chứng cứ chứng minh rằng bạn có đủ điều kiện để nuôi con và ngược lại điều kiện, hoàn cảnh của chồng không tốt cho việc nuôi dưỡng bé, làm ảnh hưởng đến sự phát triển về thể chất và tinh thần của bé về lâu dài thì việc Tòa án xem xét giao bé 06 tuổi cho bạn trực tiếp nuôi là có cơ sở.
3. Về vấn đề cấp dưỡng:  Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, hoặc con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình. Nếu vợ chồng bạn không thỏa thuận được mức cấp dưỡng thì Tòa án sẽ xem xét quyết định.
Chào bạn,
Quý khách có thể gọi điện thoại 1900 61 77 hoặc liên hệ trực tiếp tại Văn phòng Luật Thế Hệ Mới để được luật sư tư vấn cụ thể hơn.
“Khi bạn gặp khó khăn về pháp luật đã có Luật Thế Hệ Mới

Quý khách có thể gọi điện thoại 0909 95 95 73 để được tư vấn và hẹn gặp Luật sư.

CÔNG TY LUẬT

THẾ HỆ MỚI

"Khi bạn gặp khó khăn về pháp luật đã có Luật Thế Hệ Mới"

Bình luận (0)

Gửi bình luận của bạn

Captcha