ĐĂNG KÝ KINH DOANH NGHỀ BẤT ĐỘNG SẢN

Công ty chúng tôi có đăng ký ngành nghề kinh doanh là: “Kinh doanh bất động sản, quyền sử dụng đất thuộc chủ sở hữu, chủ sử dụng hoặc đi thuê”. – Như vây cty có thể mua các loại bất động sản như đất, nhà, xưởng, kho để cho thuê được không? Việc cho thuê này có cần giấy phép gì khác nữa không? Mong Luật sư trả lời sớm.

Ngày đăng: 24-06-2016

1,904 lượt xem

Trả lời:
Câu hỏi của quý khách luật sư tư vấn như sau:
Căn cứ vào Quyết định 337/QĐ-BKH quy định về việc ban hành Quy định nội dung Hệ thống ngành kinh tế của Việt Nam thì phạm vi hoạt động đối với mã ngành 6810 như sau:
681 – 6810 – 68100: Kinh doanh bất động sản, quyền sử dụng đất thuộc chủ sở hữu, chủ sử dụng hoặc đi thuê
Nhóm này gồm: Mua, bán, cho thuê và điều hành bất động sản với quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc đi thuê:
– Nhà để ở như nhà chung cư và nhà để ở khác;
– Nhà không phải để ở gồm: khu triển lãm, nhà kho, nơi dạo mát và trung tâm thương mại;
– Đất;
– Cung cấp nhà, căn hộ có đồ đạc hoặc chưa có đồ đạc hoặc các phòng sử dụng lâu dài, theo tháng hoặc năm.
Nhóm này cũng gồm:
– Mua, bán, cho thuê gồm cả quản lý và điều hành bất động sản là nền đất phân lô;
– Hoạt động mua, bán, cho thuê gồm cả quản lý và điều hành những khu nhà ở lưu động
          Luật kinh doanh Bất động sản năm 2006 quy định về phạm vi hoạt động kinh doanh bất động sản của tổ chức, cá nhân trong nước như sau:
Điều 9. Phạm vi hoạt động kinh doanh bất động sản của tổ chức, cá nhân trong nước
1. Tổ chức, cá nhân trong nước được kinh doanh bất động sản trong phạm vi sau đây:
a) Đầu tư tạo lập nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;
b) Mua nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;
c) Thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại;
d) Đầu tư cải tạo đất và đầu tư các công trình hạ tầng trên đất thuê để cho thuê đất đã có hạ tầng;
đ) Nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, đầu tư công trình hạ tầng để chuyển nhượng, cho thuê; thuê quyền sử dụng đất đã có hạ tầng để cho thuê lại.
          Như vậy, khi đã đăng ký chức năng kinh doanh bất động sản theo mã ngành 6810 thì Quý công ty có thể kinh doanh theo quy định của điểm c khoản 1 điều 9 Luật Kinh doanh Bất động sản năm 2006 nêu trên mà không cần phải có các loại giấy phép khác. Tuy nhiên, trong qua trình kinh doanh cho thuê lại bất động sản Công ty phải đảm bảo các điều kiện về bất động sản cho thuê, cách thức thực hiện trong quá trình cho thuê…
Quý khách có thể gọi điện thoại 1900 61 77,  gửi câu hỏi qua email: luatthehemoi@gmail.com hoặc liên hệ trực tiếp tại Văn phòng Luật Thế Hệ Mới để được luật sư tư vấn cụ thể hơn.
“Khi bạn gặp khó khăn về pháp luật đã có Luật Thế Hệ Mới

Quý khách có thể gọi điện thoại 0909 95 95 73 để được tư vấn và hẹn gặp Luật sư.

CÔNG TY LUẬT

THẾ HỆ MỚI

"Khi bạn gặp khó khăn về pháp luật đã có Luật Thế Hệ Mới"

Bình luận (0)

Gửi bình luận của bạn

Captcha